เราจะเห็นได้ว่าลายไทยเป็นลายที่มีมาตั้งแต่สมัยโบราณ มีความเป็นเอกลักษณ์ของไทย จึงเกิดไอเดีย ถ้าเราลองเอาลายไทยมาออกแบบไว้บนชิ้นงานที่เป็นกระเป๋าหนังมันจะเป็นยังไง
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/05-3.jpg)
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/04-3.jpg)
เจ้าของผลงาน “อนิรุฒ แปงปลูก” หรือ “อินดี้ปักจ๊าบ”
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/09-4.jpg)
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/01-4.jpg)
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/02-4.jpg)
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/06-2.jpg)
การสร้างลวดลวยลายบนกระเป๋าหนังหรือเสื้อ เมื่อก่อนจะเป็นการทำบล็อกสกรีนยุ่งยากมาก แต่ไอเดียนี้เราใช้เทคนิคการรีดเฟล็กซ์ แล้ว “เฟล็กซ์” คืออะไร ? คือ แผ่นยางรีดเมื่อโดนความร้อนจะหลอมละลายติดกับชิ้นงานใช้แทนงานสกรีนได้
เครื่องตัดScanNCut สำคัญมากเพราะเป็นเครื่องช่วยในการตัดเฟล็กซ์ให้เกิดเป็นลวดลายเมื่อตัดเสร็จแล้วใช้เตารีด รีดติดบนชิ้นงา
ชมคลิปขั้นตอนการทำ
อปุกรณ์การใช้งาน
- เฟล็กซ์ ชนิด Flex Metallic Foil
- เครื่องตัด ScanNCut
- แผ่น Applique matt
- เตารีด
- กระเป๋าหนัง หรือเสื้อ
Flex Metallic Foil
ที่เลือกใช้ Flex Metallic Foil เพราะเป็นเฟล๊กซ์ที่ออกมาใหม่ที่คล้ายกับทองคำเปลว เห็นเเล้วสะดุดตา วาววับส่องแสงระยิบระยับ เข้ากับงานลายไทยมากกว่าเฟล็กซ์ชนิดอื่น
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/swfw2.jpg)
Flex Metallic Foil คือ แผ่นเฟล็กที่เหมือนกับฟอยล์ มีเนื้อบาง มีแผ่นพลาสติกรองด้านหลังทำให้ลอกง่าย มีความสะท้อนแสงระยิบระยับ ใช้รีดกับสิ่งที่เราอยากรีด เช่น เสื้อ กางเกง กระเป๋า หรือหนังเทียม เป็นต้น
นำ Flex ไปวางบนแผ่นรองตัดของเครื่อง Scan N Cut เอาด้านที่ถูกลง
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/IMG_3402-1024x1024.jpg)
กด Flex ให้เรียบเพื่อให้แผ่น Flex ติดแน่นขึ้น
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/IMG_3404-1024x1024.jpg)
เตรียมไฟล์ตัดไว้ให้เรียบร้อย
การทำไฟล์ภาพเบื้องต้นทำมาจากโปรแกรม illustrator ออกแบบได้ตามใจชอบ ใช้นามสกุลไฟล์ตัดเป็น (.SVG ) แล้วก็เซฟไฟล์ตัดลงใน Flashdrive เชื่อมต่อลงเครื่องตัดทางช่อง USB ดาวน์โหลดไฟล์ลงตัวเครื่องแล้วจัดวางตามขนาดของเฟล็กซ์
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/20190117_160807-1024x768.jpg)
เลือกลายตัดเสร็จเรียบร้อย สั่งตัดได้เลย
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/20190117_160930-768x1024.jpg)
ตัดแบบรวดเร็ว
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/IMG_3267-1-1024x1024.jpg)
ตัดเสร็จแล้ว
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/IMG_3254-1024x1024.jpg)
ลอก Flex พื้นที่ ที่เราไม่ใช้ออก
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/IMG_3260-1024x576.jpg)
เสร็จแล้วก็จะได้เป็นแบบนี้
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/IMG_3263-1024x576.jpg)
ตัดแยกส่วนเพื่อเตรียมจัดวางบนชิ้นงาน
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/svsw-1024x574.jpg)
จัดวางลายตัดบนชิ้นงานได้ตามใจชอบ
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/20190111_151417-1024x498.jpg)
จากนั้นก็รีด Flex ติดกับชิ้นงาน
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/20190111_155132-1024x576.jpg)
แผ่น Applique mat
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/IMG_3520-1024x1024.jpg)
แผ่น Applique mat คือแผ่นสำหรับรองรีด หรือกันความร้อนจากเตารีดไม่ให้สัมผัสชิ้นงานโดยตรง
การรีด Flex กับชิ้นงานอื่นที่ไม่ใช่หนังเทียมก็จะมีวิธีการรีดที่แตกต่างกันไป
วิธีการรีด Flex Metallic Foil ติดกับหนังเทียม
นำแผ่น Applique mat วางไว้ข้างบน
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/20190111_151509-1024x498.jpg)
จากนั้นปรับเตารีดให้อยู่ในระดับ NYLON
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/sveeh-1024x1024.jpg)
รีดกดที่ละชิ้นให้ติดกับผลงาน แล้วจากนั้นรีดชิ้นงานทั้งหมด
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/20190111_155132-1024x576.jpg)
รีดเสร็จแล้ว ก็ปล่อยให้ตัว Flex Foil ที่เรารีดไม่ร้อนหรือรอให้ Flex Foil เย็นก่อน จากนั้นก็ลอกแผ่นพลาสติกออก
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/20190111_161839-1024x768.jpg)
ผลงานสำเร็จรูป
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/07-3.jpg)
Flex เรามีหลากหลายแบบ แต่ละแบบใช้ไม่เหมือนกัน การนำ Flex มารีดบนชิ้นงานนั้นต้องดูว่า Flex แบบไหน ใช้กับชิ้นงานอะไรถึงจะสวย ครั้งหน้ามาดูรีวิวว่าจะใช้ Flex อะไรมาทำชิ้นงานกัน
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/swfw2.jpg)
1 แพ็ค บรรจุ 3 แผ่น ขนาด 25x25 ซม. ราคา 250 บาท
เครื่องตัด Scan and Cut Brother รุ่น CM700
เครื่องตัด SCan N Cut ควรมีติดบ้านไว้ได้ใช้คุ้มค่าแน่นอน เพราะยังตัดวัสดุได้หลากหลาย จนได้รับฉายาว่า เครื่องตัดมหัศจรรย์ เหนือกว่าเครื่องตัดธรรมดา พร้อมไอเดียงานตัดถึง 12 อย่าง
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2019/01/adsnc-01-1024x595.jpg)
12 งานคราฟท์สุดว้าว จากเครื่องตัดมหัศจรรย์ Scan N Cut