ความแตกต่างระหว่าง การเย็บหนังด้วยมือ กับ การเย็บหนังด้วยจักรเย็บผ้า
ความแตกต่างของการเย็บหนังด้วยมือ กับ การเย็บหนังด้วยจักรเย็บผ้า จากในภาพถ้าสังเกตดู ฝีเข็มระหว่างการเย็บด้วยมือ กับ การเย็บด้วยจักรเย็บผ้าจะมีลักษณะที่แตกต่างกัน
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/เย็บด้วยมือ-1024x576.jpg)
การเย็บหนังด้วยมือ
จะใช้กรรมวิธีการตัดเย็บด้วยมือเป็นหลัก โดยไม่มีการใช้เครื่องจักรเข้ามาเกี่ยวข้อง ส่วนใหญ่งานที่เย็บด้วยมือ จะไม่มีความสลับซับซ้อนในด้านของรูปทรงกระเป๋ามากนัก
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/เย็บด้วยจักร-1024x576.jpg)
การเย็บหนังด้วยจักรเย็บผ้า
จะใช้กรรมวิธีการตัดเย็บ ด้วยจักรเย็บผ้า หรือ จักรอุตสาหกรรม โดยส่วนใหญ่กระเป๋าหนังแฟชั่น จะนิยมใช้รูปแบบการผลิต ในลักษณะนี้ เนื่องจาก สามารถตอบสนองความต้องการ ในด้านของรูปทรง ไลฟ์สไตล์ของผู้ใช้ และ ปริมาณการผลิตที่เร็วกว่าการผลิตแบบเย็บมือ
ประเภทของหนัง และ ความเหมาะสมในการใช้งาน
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/ประเภาของหนังและความเหมาะสม-1024x595.jpg)
ความรู้เกี่ยวกับประเภทของหนัง และ ความเหมาะสมในการใช้งานของหนังแต่ละประเภท
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/หนังแท้-1024x576.jpg)
หนังแท้
หนังแท้ คือ หนังวัวที่ผ่านกรรมวิธีในการผลิตต่างๆ เผื่อให้ได้ชิ้นหนังสำหรับการผลิตชิ้นงาน มักใช้ในการนำมา ผลิตกระเป๋าสตางค์ กระเป๋านามบัตร หรือ รองเท้าหนัง ฯลฯ
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/หนังเทียม-1024x576.jpg)
หนังเทียม
หนังเทียม คือ หนังที่ได้มาจากกระบวนการปิโตรเลียม(พลาสติก) ซึ่งเนื้อสัมผัสจะไม่เป็นไปตามธรรมชาติ ข้อดีก็คือมีราคาไม่แพงมากนัก ให้ความรู้สึกของหนังแท้เหมือนกัน แต่อายุการใช้งานจะสั้นกว่าหนังแท้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการดูแลเช่นกัน
แต่หนังที่นิยมนำมาใช้งานในการผลิตเครื่องหนัง จากหนังเทียมมากที่สุด คือ หนังพียู เนื่องจากมีผิวสัมผัสเหมือนกับหนังแท้มากที่สุด และ มีขั้นตอนการผลิตที่สะอาด ไม่มีมลพิษตกค้าง
หนัง PU คืออะไร ?
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/หนังPU-1024x576.jpg)
หนังเทียม หรือ หนัง PU ถือเป็นวัสดุหนังเทียมชนิดที่มีความพิเศษอย่างหนึ่ง ด้วยหนังเทียมนั้นให้ความสัมผัสได้คล้ายหนังแท้มากอีกทั้งยังมีช่วงการใช้งานยาวนาน
คำว่าหนัง PU นั้นย่อมาจากคำว่า Polyurethane
ซึ่งหนัง PU นี้คือหนังเทียมที่ถูกผลิตขึ้นโดยกรรมวิธีทางวิทยาศาสตร์ และ ผลิตให้มีรูปลวดลายเหมือนหนังแท้ จะพบว่ากระเป๋าหนัง PU จะมีช่วงการใช้ที่สั้นกว่าหนังแท้ โดยมีช่วงการใช้งานตั้งแต่ 3-20 ปี
กระเป๋าแฟชั่นมักผลิตด้วยหนัง PU
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/กระเป๋าแฟชั่น-1024x576.jpg)
เนื่องจากแฟชั่นมีอายุที่สั้น และ มีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด การใช้หนังเทียม หรือ หนัง PU ในการทำกระเป๋าจึงควรอย่างยิ่งเพราะ
หนัง PU ช่วยลดการฆ่าสัตว์
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/ลดการฆ่าสัตว์-1024x503.jpg)
การใช้หนัง PU ที่ทำขึ้นมาด้วยวัสดุสังเคราะห์พลาสติกทางวิทยาศาสตร์ที่ช่วยให้เราไม่จำเป็นต้องฆ่าสัตว์เพียงเพื่อ นำหนังของ สัตว์มาประดิษฐ์กระเป๋า ถือว่าหนังเทียมเป็นข้อที่ดูแลสัตว์ป่าได้อย่างดีทีเดียว
หนัง PU ช่วยให้ราคากระเป๋าประหยังลง
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/กระเป๋าราคาถูกลง-1024x576.jpg)
การใช้หนัง PU ในการสร้างกระเป๋า ช่วยให้ราคากระเป๋าหนัง มีราคาไม่สูงมาก เป็นการช่วยลดเงินให้กับผู้ที่นิยมใช้กระเป๋าหนังได้
หนัง PU มีคุณลักษณะสมบูรณ์ไม่แพ้หนังแท้
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/น้ำหนักเบา-1024x576.jpg)
หนัง PU ไม่สามารถระบายอากาศได้ดีเท่ากับหนังแท้ แต่หนัง PU ก็ให้ความสวยงามสมบูรณ์ได้ไม่แพ้หนังจริงเลย เพราะลวดลาย และลักษณะใกล้เคียงกับหนังแท้มาก อีกทั้งยังมีน้ำหนักที่เบากว่าอีกด้วย
หากใครสนใจ… อยากได้หนังเทียม PU ไปเย็บ
คลิกหน้าต่อไปได้เลยค่ะヾ(◍’౪`◍)ノ゙♡
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/ปก_หนังเทียมPU-1024x595.jpg)
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/ปก_อยากเริ่มต้นหัดเย็บหนังเอง-1024x595.jpg)
![](https://sewingremaker.com/wp-content/uploads/2018/12/ปกวิธีทำกระเป๋า4แบบ-1024x595.jpg)